Ní àwọn ọdún àìpẹ́ yìí, àwọn aṣọ inura tí a fi ìfúnpọ̀ àti àwọn aṣọ inura tí a fi ìfúnpọ̀ ṣe ti di ohun tí ó gbajúmọ̀ sí àwọn aṣọ inura ìbílẹ̀. Àwọn ọjà tuntun wọ̀nyí ń fúnni ní ìrọ̀rùn àti àǹfààní ní onírúurú ibi, títí bí ìrìn àjò, àgọ́ àti ìmọ́tótó ara ẹni. Síbẹ̀síbẹ̀, ó ṣe pàtàkì láti ronú nípa ipa àyíká ti àwọn àṣàyàn ìgbà kan ṣoṣo wọ̀nyí. Àpilẹ̀kọ yìí yóò ṣe àwárí àwọn ànímọ́, àǹfààní, àti àwọn ohun tí ó yẹ kí a ronú nípa àyíká ti àwọn aṣọ inura tí a fi ìfúnpọ̀ àti àwọn aṣọ inura tí a fi ìfúnpọ̀ ṣe.
Èrò àwọn aṣọ inura tí a fi ìfúnpọ̀ àti àwọn aṣọ inura tí a lè sọ nù:
Àwọn aṣọ inura tí a fi ìfúnpọ̀ síÀwọn aṣọ ìnuwọ́ kékeré, fẹ́ẹ́rẹ́fẹ́ tí a fi ń dì wọ́n mú díẹ̀díẹ̀, èyí tí ó mú kí wọ́n rọrùn láti gbé àti láti tọ́jú wọn. A sábà máa ń fi àwọn ohun èlò tí ó lè bàjẹ́ tí ó sì máa ń wú nígbà tí a bá fi omi hàn wọ́n. Gẹ́gẹ́ bí orúkọ rẹ̀ ṣe fi hàn, àwọn aṣọ ìnuwọ́ tí a lè dì nù ni àwọn aṣọ ìnuwọ́ tí a fi ohun èlò rírọ̀ àti tí ó lè fa omi sínú rẹ̀ tí a lè sọ nù lẹ́yìn lílò. Àwọn àṣàyàn méjèèjì ní àwọn ojútùú tí ó rọrùn àti tí ó mọ́ tónítóní fún àwọn ipò tí ó ń lọ lójú ọ̀nà.
Àwọn àǹfààní ti àwọn aṣọ inura tí a fi ìfúnpọ̀ àti àwọn aṣọ inura tí a lè sọ nù:
2.1 Ìrìn àjò àti ìrọ̀rùn níta gbangba:
Àwọn aṣọ inura tí a fi ìfúnpọ̀ àti àwọn aṣọ inura tí a lè lò fún ìgbà díẹ̀ jẹ́ ohun tó dára fún ìrìn àjò àti ìgbòkègbodò níta gbangba níbi tí ààyè àti ìwọ̀n kò fi bẹ́ẹ̀ pọ̀. Àwọn ọjà wọ̀nyí kéré, wọ́n fúyẹ́, wọ́n sì gba àyè díẹ̀ nínú àpò ìfàmọ́ra tàbí àpò ìfàmọ́ra. Yálà a lò ó fún fífọ ọwọ́, ojú, tàbí fífún ara ẹni ní ìtura ní ìrìn àjò gígùn tàbí ìrìn àjò níta gbangba, wọ́n jẹ́ ọ̀nà mímú àti mímọ́ tónítóní dípò gbígbé àwọn aṣọ inura tí ó wúwo.
2.2
Ìmọ́tótó àti ìmọ́tótó:
Àwọn aṣọ ìnu ara ẹni tí a lè kọ̀ sílẹ̀Wọ́n máa ń rí i dájú pé a ní ìmọ́tótó tó ga, pàápàá jùlọ ní àwọn ibi tí gbogbo ènìyàn ti ń gbé. Wọ́n máa ń mú kí àwọn aṣọ ìnuwọ́ tàbí aṣọ ìnuwọ́ mìíràn má ṣe jẹ́ kí a tún lò wọ́n, èyí sì máa ń dín ewu ìtànkálẹ̀ kòkòrò àrùn tàbí àkóràn kù. Ní ti àwọn aṣọ ìnuwọ́ tí a ti fi sínú ara wọn, wọ́n sábà máa ń di ara wọn ní ọ̀kọ̀ọ̀kan láti rí i dájú pé a mọ́ tónítóní àti láti dènà àbàwọ́n. Èyí ló mú kí wọ́n jẹ́ àṣàyàn tí a mọ̀ fún àwọn ilé ìwòsàn, àwọn ibi ìdárayá, àti àwọn ibi ìtọ́jú ẹwà.
2.3 Fifipamọ akoko ati iṣẹ-pupọ:
Àwọn aṣọ inura tí a fi ìfúnpọ̀ àti àwọn aṣọ inura tí a lè lò fún ìrọ̀rùn ni a ṣe fún. Irú aṣọ inura tí a fi ìfúnpọ̀ tàbí tí a ti tẹ̀ tẹ́lẹ̀ kò ní jẹ́ kí a fẹ́ mọ́ àti láti tọ́jú rẹ̀. Fún àwọn aṣọ inura tí a fi ìfúnpọ̀, a lè fi omi mú wọn padà sínú omi kí ó sì ṣetán láti lò láàárín ìṣẹ́jú-àáyá. Ohun èlò yìí tí ó ń fi àkókò pamọ́ ṣe pàtàkì gan-an ní àwọn ipò tí o nílò láti ra àwọn aṣọ inura tí ó mọ́ ní irọ̀rùn tàbí kíákíá.
Àwọn ohun tí a gbé yẹ̀wò nípa àyíká:
Bó tilẹ̀ jẹ́ pé àwọn aṣọ inura tí a fi ìfúnpọ̀ àti àwọn aṣọ inura tí a fi ìfúnpọ̀ ṣe ń fúnni ní ìrọ̀rùn, ó tún ṣe pàtàkì láti ronú nípa ipa wọn lórí àyíká. Nítorí pé wọ́n jẹ́ ohun tí a lè sọ nù, àwọn ọjà wọ̀nyí lè mú ìdọ̀tí jáde, pàápàá jùlọ tí a kò bá sọ wọ́n nù dáadáa tàbí tí a kò fi àwọn ohun èlò tí a lè sọ nù ṣe é. Àwọn àṣàyàn tí kò lè sọnù lè fa ìdọ̀tí ìdọ̀tí, ó sì máa ń gba àkókò gígùn láti jẹrà. Láti dín àwọn ìṣòro wọ̀nyí kù, ó ṣe pàtàkì láti yan àwọn aṣọ inura tí a fi ìfúnpọ̀ àti àwọn aṣọ inura tí a lè sọ nù tí a fi àwọn ohun èlò tí ó bá àyíká mu ṣe bíi àwọn okùn tí a lè sọnù tàbí àwọn ohun èlò tí ó jẹ́ ti ẹ̀dá. Ní àfikún, àwọn ọ̀nà ìsọnù tí ó tọ́, bíi àtúnlo tàbí ìsopọ̀, lè ran lọ́wọ́ láti dín ipa tí ó ní lórí àyíká kù.
ni paripari:
Àwọn aṣọ inura tí a fi ìfúnpọ̀ síÀwọn aṣọ ìnu ara ẹni tí a lè lò fún ìgbà díẹ̀ àti ìwẹ̀nùmọ́ ń fúnni ní àwọn ojútùú tó rọrùn àti tó mọ́ tónítóní fún onírúurú ipò. Ìwà rẹ̀ tó kéré àti tó fẹ́ẹ́rẹ́fẹ́ mú kí ó dára fún ìrìn àjò àti àwọn ìgbòkègbodò òde. Síbẹ̀síbẹ̀, a gbọ́dọ̀ mọ̀ nípa ipa rẹ̀ lórí àyíká kí a sì yan àwọn àṣàyàn tó dára fún àyíká. Nípa yíyan àwọn ohun èlò tí ó lè ba àyíká jẹ́ àti lílo àwọn ọ̀nà ìsọnù tó yẹ, a lè gbádùn ìrọ̀rùn àwọn ọjà wọ̀nyí kí a sì dín ìpalára sí àyíká kù. Nítorí náà, ẹ jẹ́ kí a gba ìrọ̀rùn nígbà tí a tún jẹ́ olùtọ́jú ilé ayé.
Àkókò ìfìwéránṣẹ́: Oṣù Kẹ̀wàá-16-2023
